filipino vi e

Upload: vangie-g-avila

Post on 25-Feb-2018

335 views

Category:

Documents


0 download

TRANSCRIPT

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    1/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakapagbibigay ng palagay tungkol sa maaaring kalabasan ng mga pangyayari sa kuwento

    batay sa mga ikinikilos ng mga tauhan.

    Pagpapahalaga: Ang pagtutulungan ay daan sa mabuting pagkakaibigan

    II. Paksa: Pagbibigay ng Palagay Tungkol sa Maaaring Kalabasan ng mga Pangyayari sa

    Kwento Batay sa mga Ikinikilos ng mga Tauhan

    !anggunian: B"# $ P"L# Pagbasa %ilipino Pagbasa & p. '()*'+ ,ikang Pilipino & p. '&()'-+

    /intong 0klat Pagbasa p.'&1)'-Kagamitan: larawan ng kalabaw at ng tagak

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Pagwawasto sa Tak2ang /awain ng nakaraang aralin.

    *. Pagganyak

    Itanong sa mga bata kung ano ang nakikita nila sa larawan. !abihin sa kanila na sila ay

    babasa ng kwento )tungkol sa kalabaw at tagak.

    3. Paghawan ng Sagabal

    Nasa loob ng pangungusap ang kahukugan ng salitang nasa kahon. !alungguhitan ang

    mga salitang ito.

    '. Nagpunta si Kalabaw sa tubugang putik at 2ito siya naglunoy.

    *. 4Pagtutukain ko ang mga pesteng lamok na ito.5

    3. Pagganyak na Tanong:

    0no ang kinahinatnan ng pagtulong ni Togak kay Kalabaw6

    B. Paglalaha2

    Pagbasa ng tahimik. 4!i Kalabaw at si Tagak7.

    #. Pagtalakay

    Pagsagot sa mga tanong:

    '. !ino ang naglunoy sa tubigang putik6

    *. !aan natulog at sumilong si Kalabaw63. 0no ang mga kumakagat sa katawan ni Kalaba6

    8. Paano naging magkaibigan si Tagak at si Kalabaw6

    9. 0nong aral ang ipinahahati2 ng kuwento6

    D. Paglalapat

    Paano nabibigyan ng resulta ang mga pangyayari6

    Nagtampisaw

    Bwisit

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    2/27

    I. Pagtataya:

    Basahin ang 0lamat ng ;wak. Isulat ang palagay tungkol sa maaaring kalabasan ng kuwento.

    '. Kung hin2i kumain ng hayop ang uwak _______________

    *. Kung naging masunurin ang kampon ni Pluto ______________

    3. Kung bumalik kaaga2 si ;wak sa palasyo ________________8. Kung nakipag)usap si Neptuno sa kaibigan ___________

    9. Kung hin2i pinaghatian ng magkaibigan ang 2agat at lupa ___________

    . Tak2ang)aralin:

    Bumasa ng isa pang kwento. Isulat sa notbuk ang buo2 nito. Magbigay ng palagay tungkol sa

    kalalabasan ng kuwento.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    3/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Napipili ang mga 2etalye na nagpapahiwatig o lumilinang sa mga pangunahing 2iwa.

    Pagpapahalaga: Pagmamahal sa Bayan

    II. Paksa: Pagpili sa mga 2etalye na Nagpapaliwanag o Lumilinang sa mga Pangunahing Diwa.

    !anggunian: B"# $ P"L# Pagbasa ph. 88+ /intong 0klat Pagbasa p.91)&8

    Kuwento: 4Ito ang 0ting Daig2ig7

    III. Pamamaraan0. Panimulang /awain

    '. Pagwawasto sa Tak2ang /awain ng nakaraang aralin.

    *. Pagganyak

    0nu)ano ang mahahalagang salita na kaugnay sa salitang 4Daig2ig7

    3. Paghawan ng Sagabal

    0nong salita ang tinutukoy sa bawat bilang

    Halimbawa:

    B. Paglalaha2

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    4/27

    #. Pagtalakay:

    Paano mo mapipili ang mga 2etalye na nagpapaliwanag o lumilinang sa mga pangunahing

    2iwa6

    D. Pagsasanay:Tumawag ng bata upang isulat sa patlang ang pangunahing 2iwang katatagpuan sa bawat

    talataan. Pagkatapos niyang sumagot pipili siya ng kamag)aral upang sagutin ang susuno2 nabilang.

    '. 0ng niyog ay napag)kukunan ng maraming bagay na kailangan ng tao. Panggatong ang tuyong

    ugat ng niyog. =aligi naman ang puno nito. Masustansiya ang sabaw ng niyog samantalang

    maraming gamit ang laman nito. 0ng walis tingting ay buhat sa 2ahon ng niyog. Katakataka

    bang tawaging puno ng buhay ang niyog6

    Pangunahing diwa: ______________________

    *. Nabigla ang mga mamamayan sa pagsalpok ng malalaki at matataas na alon sa maliit na 2ampa.

    Tuluy)tuloy ang pag2aloy ng tubig mula sa kabun2ukan. ,ala na ang malalaking puno ng 2ati>y

    pumipigil sa pag2aloy ng tubig. Maraming buhay ang nasawi at nawalan ng tahanan.

    Pangunahing diwa: ______________________

    ". Paglalapat:

    Basahin ang kuwento. Pagkatapos piliin ang salawikaing angkop sa pangunahing 2iwa ng

    kuwento. 40ng Langgam at ang Tipaklong7

    a. Kung ano ang itinanim!iya mong aanihin

    b. Kapag may isinuksok

    May ma2u2ukot

    ?. ;bos)ubos biyaya

    Pagkatapos nakatunganga

    I. Pagtataya:

    Piliin ang mga 2etalye na nagpapaliwanag sa pangunahing 2iwa nito. !alungguhitan ang'. Malapit sa puso ni @iAal ang mga Kabataan. Tinuruan niya ang mga ito ng Matematika. !a kanya

    natuto ang mga kabataan na magsalita ng Ingles at Kastila.

    *. Mahusay na manggagamot si @iAal. Kahanga)hanga ang katalinuhan ni @iAal. May kaalaman siya

    sa agham inhinyerya pagsusulat at iskultura. Isa rin siyang 2alubwika.

    . Tak2ang)aralin:

    Pumili ng isa sa sumusuno2 na pangunahing 2iwa at magbigay ng tatlong 2etalye na

    nagpapaliwanagi 2ito. Isulat sa ayos ng talataan ang inyong paksa.

    '. 0ng Kabataan ang Pag)asa ng Bayan

    *. Mahalaga ang Pag)aaral sa Buhay ng Tao3. 0ng mga Puno ay Makapipigil sa Pagbaha

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    5/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Napagsusunu2)suno2 ang mga pangunahing 2iwa na bumubuo ng kwento

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    6/27

    _______ =umingi ng tulong ang mga magsasaka sa Kagawaran ng Kalusugan.

    _______ 0ng mga bata>t matan2a ay tumulong sa paghuli ng mga tipaklong sa pamamagitan ng

    lambat.

    _______ Napuksa ang mga kaaway ng magsasaka.

    _______ Binomba ang buong palayan.

    ". Paglalapat:Balikan ang kwentong 4Pag May Itinanim May 0anihin5 sa pahina '9 ,ikang %ilipino

    Pagbasa. 0yusin ang mga sumusuno2 na mga pangyayari ayon sa pagkakasuno2)suno2 sa

    kwento.

    _______ Nang magulang na ang bunga ng niyog tiniba ito ng tatay ni Pepito.

    _______ Itinanim ni Pepito ang punlang niyog inalagaan sa loob ng limang taon.

    _______ Nakakuha ang mag)anak ng apat na makapuno

    _______ Dumating ang tatay ni Pepito na may bitbit na punlang niyog.

    _______ Buong kasiyahang pinagsaluhan ng mag)anak ang bagong lutong matamis na

    makapuno.

    I. Pagtataya:

    Basahin ang kwentong 40ng Panaginip ni Mang 02or7 sa ,ikang %ilipino Pagbasa ph. &3)&(.0yusin ang sumusuno2 na pangyayari ayon sa pagkakasuno2)suno2 sa kwento.

    _______ =abang nakahiga si Mang 02or ay narinig niyang may tumawag sa kanya.

    _______ Ipinasiya ni Mang 02or na pulakin ang punong mangga sa bakuran upang magkaroon ngpanggatong.

    _______ !inabi ng punong mangga kay Mang 02or na bibigyan sia nito ng pera huwag lamang

    itong pulakin.

    _______ Namulaklak nang maraming)marami ang punong mangga.

    _______ Dinilig ni Mang 02or at hinukay ang paligi2 ng punong mangga upang hanapin ang sa

    palagay niya>y nakatagong kayamanan.

    _______ Ipinangako ni Mang 02or na hin2i na niya pupulakin ang punong mangga.

    _______ Nagbunga ng maraming)marami ang punong mangga kaya malaki ang naging pera niMang 02or mula sa pinagbilhan ng bunga.

    . Tak2ang)aralin:

    !agutin ang /awain Natin titik # sa ,ikang %ilipino Pagbasa p. &()-

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    7/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Naigagawa ng balangkas ang ak2ang binasa sa anyong papaksa o pangungusap

    II. Paksa: Paggawa ng Balangkas sa 0k2ang Binasa sa 0nyong Papaksa o Pangungusap

    !anggunian: B"# $ P"L# Pagbasa ph. 89+ /intong 0klat Pagbasa p.-8)-(

    Kuwento: 40ng Kabayo7

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Pagwawasto ng tak2ang /awain ng nakaraang aralin.*. Pagganyak

    Pangalawa sa aso ang kabayo ay kaibigan at mahal ng tao. 0lam mo ba kung bakit6

    3. Paghawan ng Sagabal

    Panuto: Ihanay sa ilalim ng pamagat ang mga salitang nasa loob ng kahon ayon sapagkakaugnay ng mga ito.

    !asakyan Pangkatin /amit

    ___________ ___________ ___________

    ___________ ___________ ___________

    ___________ ___________ ___________

    B. Paglalaha2:

    '. Pagbasa sa Kuwento*. Pag)unawa sa Kuwento

    a. 0nu)ano ang katangian ng gamit ng kabayo noon at ngayon6

    b. 0nu)ano ang katangian ng kabayo na kaugnay ng kanyang pagkapanganak at paglaki6

    ?. Paano 2apat pakisamahan ng tao ang kabayo6

    2. Bakit sinabing ang kabayo ay mahal ng tao pangalawa sa aso6

    e. Ikaw gusto mo bang alaga kabayo6 Bakit6

    3. Ipabasa sa mga bata

    0nu)ano ang mahahalagang bahagi ng balangkas6 Pag)aralan ang balangkas na ito.

    Pamagat __________

    I. Pangunahing paksa o 2iwa

    0.

    B. Mga 2etalyeng sumusuporta#. pangunahing 2iwa

    II. Pangunahing 2iwa o paksa

    0.

    B. Mga 2etalyeng sumusuporta

    #. sa pangunahing 2iwa

    kalesa 2ayami butil trigo pan2igma

    pangarere tagahila karwahe 2ilburi

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    8/27

    0nu)anong bahagi ang balangkas6 Paano naisusulat ang mga pangunahing 2iwa ng

    seleksyon6 Paano isinusulat ang mga 2etalye na sumusuporta sa pangunahing 2iwa6

    #. Paglalahat:

    Paano ang tamang paggawa ng Balangkas6

    #. Pagsasanay:

    Pangkatin sa apat ang mga Bata. Basahin ang maikling kuwento at gumawa ng balangkasukol 2ito.

    Kuwento: 40ng Kuyawan7 ph. -(

    /amiting huwaran ang Balangkas na ipinakita ng guro.

    I. Pagtataya:

    Panuto: Basahin ang kuwentong ito. Pagkatapos gumawa ng balangkas ukol 2ito.

    Pamagat: !i Dr. Cose @iAal sa Dapitan sa pahina &9.

    . Tak2ang)aralin:

    Panuto: =umanap ng isang seleksyong tungkol sa isang hayop sa aklatan. Matapos basahin ang

    seleksyon gumawa ng balangkas ukol 2ito. Isulat ang balangkas sa inyong notbuk.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    9/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakikilala ang opinyon at katotohanan bilang isang uri ng ugnayan sa seleksyong binasa

    Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa mga nakaugaliang tradisyon at kaugalian

    II. Paksa: Pagkilala sa pinyon at Katotohanan Bilang Isang ;ri ng ;gnayan sa !eleksyong

    Binasa

    !anggunian: B"# $ P"L# Pagbasa ph. '&9+ /intong 0klat Pagbasa p.'*&)'*1+

    %ilipino Pagbasa & p. '98

    Kagamitan: Larawan ng Pago2a

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    Itiman ang kahon kung ang pangungusap ay nagsasabi ng totoo kung hin2i iwanangblangko ito.

    '. 0ng ugali ay bahagi ng tras2isyon

    *. Maingay ang pagsagitsit ng rebenta2or.

    3. ;maaktibong palakpakan ang ipinasasalubong sa isang 2umarating na panauhin.

    8. Nakakatulig ang putok ng kanyon.

    9. Kung may 2emokrasya ay may kalayaang magsalita ang mga tao.

    *. Pagganyak

    0no ang nakikita ninyo sa larawan6 EBirhen 2agat mga bulaklak mga tao malaking

    bangkaF

    3. Paghawang ng SagabalPiliin ng kahulugan ngmga salitang may salungguhit.isulat ang titik ng tamang sagot.

    '. 0ng mga kahon ng panin2a ay inilagay sa bagol habang sumasakay ang mga pasahero sa

    tren.

    *. Taimtim na nag2arasal ang mga kasama sa pago2a.

    3. Karamihan ng nakasakay sa tren ay may negosyante na nag2a2ala ng panin2a sa

    Maynila at bumibili ng panin2a pabalik sa lalawigan.

    8. Libu)Iibong 2eboto ng Mahal na Birhen ang nagsisimba sa Naga.

    9. Dapat 2aw tuparin ang panata upang maging magan2a ang kapalaran.

    a. pangangalakal

    b. pangako sa pananampalataya

    ?. taong sumasampalataya sa santo o patron2. lagayan ng bagahe sa tren

    e. prusisyon sa ilog

    8. Pagganyak na Tanong:

    Bakit kakaiba ang pista sa Naga6

    B. Paglalaha2:Pagbasa sa kuwento 4Pista ng PeGaHran?ia7 /intong 0klat sa Pagbasa & p. '*&)'*(.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    10/27

    #. Paglalahat:

    Paano nakikilala ang opinyon at katotohanan bilang isang uri ng ugnayan sa seleksyong

    binasa6

    D. Pagsasanay:

    Ihanay ang sumusuno2 na impormasyon sa ilalim ng pamagat.

    '. 0ng mga Pilipino ang lahing kayumanggi.

    *. Pagsasaka ang pangunahing hanapbuhay sa ating bansa.

    3. 0ng mag)anak ay sama)samang nagsisimba kung Linggo.

    8 Kinupkop ng pamilya ang Lolo at Lola.

    9. Masaya ang buong mag)aaral kung pista.

    I. Pagtataya:

    Lagyan ng tsek ang impormasyong katotohanan at ekis naman kung hin2i.

    ______ '. 0ng Pilipinas ay pulu)pulong bansa

    ______ *. ;muulan araw)araw sa Pilipinas.______ 3. Pinakamalaking pulo sa Pilipinas ang LuAon.

    ______ 8. 0ng Maynila ay nasa LuAon.

    ______ 9. Lahat ng mamamayan ng Maynila ay Tagalog.

    . Tak2ang)aralin:

    Basahin ang kuwentong 4Pagbabalik sa Nakaraan7 ,ikang %ilipino Pagbasa p. '&')'&3 at

    sagutan ang /awain Natin titik 0.

    Katotohanan in on

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    11/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Napipili ang opinion at katotohanang mga pahayag sa ak2ang binasa

    Pagpapahalaga: Maging Sports sa Paglalaro

    II. Paksa: Pagpili ng pinyon sa Katotohanang mga Pahayag sa 0k2ang Binasa.

    !anggunian: B"# $ P"L# Pagbasa ph. 89+ /intong 0klat Pagbasa p.(1)13

    Lunsaran: Isang !anaysay: 40ng !aranggola7

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Pagwawasto sa tak2ang gawain

    *. Balik-aral

    Pagkilala sa opinion at katotohanan. 0nu)anong salita ang maiuugnay sa talasalitaangnasa kahon6

    3. Pagganyak

    Marunong ka bang magpalipa2 ng saranggola6

    Paano mo maipapakita ang tamang pagpapalipa2 ng saranggola6

    Bakit ang pagpapalipa2 ng saran.ggola ay isa sa paboritong isport ng mga

    kalalakihang Pilipino6

    3. Paghawang ng Sagabal

    Piliin sa loob ng kahon ang angkop na salita sa patlang.

    maaliwalas elektrikalpangmilitar labag sa batas

    pagkakatuklas kalunsaran

    a. 0ng mga sun2alo ay lalahok sa mga gawaing __________

    b. 0ng mga gusali sa _________ ay matataas at tabi)tabi.

    ?. Kapag walang bagyo ________ ang kalangitan.

    2. 0ng pagnanakaw ay gawaing _________

    e. 0ng plantsa ra2yo telebisyon at reHrigerator ay mga kagamitang ________

    B. Paglalaha2

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    12/27

    o opinyon.

    Halimbawa:

    Katotohanan:ang saranggola ay lumilipa2 sa kalawakan kung malakas ang hangin

    pinyon: Maaring makuryente ang batang nagsasaranggola sa bubong ng bahay.

    J Magtala ng iba pang impormasyon hinango sa kuwento.

    #. Paglalahat:

    0no ang pagkakaiba ng opinyon at katotohanan6 Ipaliwanag.

    D. Pagsasanay:

    Panuto: Papangkatin ang mga bata sa 2alawa. 0ng unang pangkat ay magbibigay ng 9

    halimbawa. tungkol sa pag)iingat sa pagsasaranggola. 0ng ikalawang pangkat ay magbibigay sa

    maaaring mangyari kung hin2i mag)iingat sa pagsasaranggola. Iuulat sa klase ang mga nabuong

    pangungusap.

    I. Pagtataya:

    Panuto: Isulat ang K kung ang impormasyon ay katotohanan at kung opinyon.

    _______ '. 0ng pagsasaranggola ay mabuting libangan._______ *. Natutuhan ng mga Pilipino ang pagsasaranggola sa mga Insik

    _______ 3. Maaring gamitin ang manipis na tela sa paggawa ng saranggola.

    _______ 8. 0ng pagsasaranggola ay paborito ng lahat.

    _______ 9. =igit ng ligtas ang pagsasaranggola sa probinsya kaysa lungso2.

    . Tak2ang)aralin:

    Bumasa ng isang kuwento o seleksyon sa paglalaro ng basketbol. Magtala ng tatlong

    impormasyong katotohanan at tatlong impormasyong opinyon na binanggit sa kuwento o seleksyon.

    Isulat ang sagot sa inyong notbuk.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    13/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakasusulat ng mga tagubilin kung paano isinasagawa ang isang bagay sa tulong ng isang

    2ayagram o mga larawan

    Pagpapahalaga: Pagsunod sa mga tagubilin sa paggawa ng isang proy!kto.

    II. Paksa: Pagsulat ng mga Tagubilin Kung Paano Isinasagawa ang Isang Bagay sa Tulong ng

    Isang Dayagram o mga Larawan.

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 88 /intong 0klat sa Pagbasa ph. **3)**9=akbang sa Maunla2 na Pagbasa p. 9&)-'

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aralIsagawa ang mga sumusuno2:

    '. /umuhit ng isang maliit na tatsulok sa loob ng isang malaking parisukat.

    *. /umuhit ng 2alawang tatsulok na ang mabubuong hugis ay isang estrelya.

    3. /urnuhit ng isang maliit na parisukat na nasa loob ng isang malaking parisukat na nasa

    loob ng isang higit na malaking bilog.

    B. Paglalaha2

    '. !un2in ang panuto o tagubilin sa paggawa ng paper ma?he.

    a. Kumuha ng tatlong pahina ng mala king peryo2iko at balunbunin ang mga ito.

    b. Iporma sa anyong hayop. Talian ang mga bahagi ng katawan upang hin2i magkahiwa)

    hiwalay.

    ?. Pilasin ang lumang peryo2iko sa makikiti2 at mahahabang piraso.2. Pahiran ang mga ito ng pan2ikit na gawa sa gawgaw at ipalupot sa mga katawan nito.

    e. Ilagay sa isang tabi hanggang matuyo. Mga * o 3 araw ang kailangan upang matuyong

    mabuti ang paper ma?he.

    H. Pagkatuyo pintahan ito.

    g. Lagyan ng !helak upang kumintab hanggang mapreserba ang pintura.

    *. 0nong larawan ng hayop ang iyong nabuo6

    #. Paglalahat:

    Paano ang pagsuno2 sa mga tagubilin o panuto6

    D. Pagsasanay:

    Magsulat ng i'ang tagubilin sa pagaalaga ng kabayo.Mga inaasahang sagot ng mga bata:

    '. Pakainin ito ng tatlong beses sa maghapon. /ustong)gusto ng kabayo ang 2amo. Kung

    minsan ay hinahaluan ng pulot ang pagkain ng kabayo.

    *. Palakarin o 2i kaa ay patakbuhin ang kabayo ng mga * oras araw)araw.

    3. Iskubahin at suklayin ang buong katawan ng kabayo. Ito ay makatutulong para mapanatiling

    malusog at makinis ang buhok ng kabayo.8. Bisitahing malimit ang kuko ng kabayo. /upitin ita kung mahba na gaya ng paggupit natin

    ng ating mga kuko.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    14/27

    I. Pagtataya:

    Iguhit ang ban2ila ng Katipunan.

    '. /umuhit ng isangparihaba 9 2ali ang haba at * 2ali naman ang taas.

    *. !a gitnang bahagi ng parihaba isulat ang tatlong magkakahilerang malalaking titik na K. Tiyakin

    na parepareho ang agwat nila.3. /umuhit ng araw na kasinglaki ng beintesingko sentimos sa ibabaw ng panggitnang K. Lagyan

    ng araw ng walong sinag sa kabilugan nito.8. Kulayan ng pula ang ban2ila. Itim ang ikulay sa titik K.

    9. Isulat sa ilalaim ng iginuhit na ban2ila ang ganito 4Ban2ila ng Katipunan7

    . Tak2ang)aralin:

    /umawa ng isang kahon na lalagyan ng regalo. !un2in ang sumusuno2 na tagubilin.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    15/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Naisusulat nang maayos ang i2iniktang teksto na kaugnay ng pangangalaga sa kalikasan at

    kapaligiran

    Pagpapahalaga: Kahalagahan ng pagkakaroon ng maayos na kalikasan at kapaligiran

    II. Paksa: Pagsulat nang Maayos sa I2iniktang Teksto na kaugnay ng Pangangalaga sa

    Kalinisan at Kapaligiran

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 88+ ,ikang %ilipino 0klat sa ,ika ph. 3)33

    Kagamitan: tsart ra2io ?assette

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    I2ini2ikta ang mga pangungusap.a. 0no Maglalakbay ka ba ng hatinggabi6

    b. Naranasan mo na ba ang mamangka6

    ?. 0ba o Ma2alas kong gawin iyon noong bakasyon.

    *. Pagganyak

    Kaya ninyo bang isulat ang i2iniktang ulat o mensahe6

    B. Paglalaha2

    a. Pag)alala sa mga pamantayan sa pagkuha at pagbibigay ng ulat o mensahe.

    b. Paglalaha2 ng isang ulat o mensahe.

    #. Pagtalakay:Tungkol saan ang balita6Paano ito isinusulat6

    0nu)anong bantas ang ginagamit sa pagbuo ng talata6

    D. Paglalahat:

    0no ang 2apat tan2aan sa pagsulat ng pa2ikta6

    ". Pagsasanay:

    I2ikta ang sumusuno2:

    Inaanyayahan ang lahat ng klase sa paaralang ito na lumahok sa paligsahan tungkol sa

    4Pinakamalinis Pinakamagan2a at Pinakamaayos na sili2)aralan7.0ng nagwawagi ay nagtatamo ng P9. na gantimpala mula sa Punong)bayan. 0ng Lupon

    ng Inampalan ay maglilibot sa paligi2 ng paaralan mula sa unang araw ng 0gosto hanggang ika)

    '9 ng buwang ito.

    I. Pagtataya:

    I2ikta ang sumusuno2:

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    16/27

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    17/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nagagamit ang mga kongkrit na pansuportang 2etalye upang maipaliwanag nang maayos ang

    paksang pangungusap

    Pagpapahalaga: Pagbibigay-halaga sa mga gawaing maka-"iyos

    II. Paksa: Paggamit ng mga kongkrit na Pansuportang Detalye upang Maipaliwanag nang

    Maayos ang Paksang Pangungusap

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 88 =akbang sa Maunla2 na Pagbasa ph. (3)((

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    0no ang pangunahing 2iwa ng sumusuno2 na talata:'. ;nang tinungo ni 0ling Basion ang puwesto ng karne.

    5Dalawang kilo suki5 ang wika niya sabay kuha ng pitaka sa bulsa. Bigla ang

    pamumutla ni 0ling Basion. ,ala ang kaniyang pitaka. Naaalala niya ang batang

    nakatabig sa kaniya. 5Ku ang batang iyon5

    Nagmama2aling bumalik si 0ling Basion sa lugar na kinakitaan sa bata.

    *. 4Mano po ninong7 bati ni #laro ng makaharap niya ng kanyang ninong.

    5Pare si #laro ang inaanak mo5 pagpapakilala ni Mang Tino. 5!iya ba6 0ba>y binata na

    pala ano65 sagot ng ninong. 5Teka at may uwi ako para sa inyong mag)ama. Diyaket sa

    iyo pare at ra?ing ?ar para sa aking inaanak5. 5Oipee5 sigaw ni #laro. 5Natupa2 2in ang

    pangarap kong magkaroon nito5. Napatawa ang lahat sa inasal ni #laro.

    B. Paglalaha2Paano nagiging malinaw ang mga talata sa kuwento6

    '. Ma2ali bang tukuyin ang paksang pangungusap sa isang kuwento o talata6

    *. 0lin ang paksang pangungusap ng tatatang ito6 !alungguhitan ang sagot.

    Pagkatapos ay nilalang ng Diyos ang mga hayop sa mun2o. /inawa niya ang mga is2a at

    pating sa 2agat. Lahat ng hayop sa 2agat ay nilalang 2in niya. Nilalang 2in niya ang mga ibon

    sa himpapawi2. /inawa Niya ang iba pang hayop sa himpapawi2. Tuwang)tuwa !ia nang

    likhain Niya ang mga ito. Kaniyang binasbasan ang mga ita at nagwika. 5Magparami kayo sa

    2agat at sa himpapawi25.

    #. Paglalahat:

    !aan maaaring matagpuan ang paksang pangungusap6

    D. Pagsasanay:

    Basahin ang talata. Isulat sa puwang ang paksang pangungusap nito.

    '. Kahuli)hulihang nilalang ng Diyos ang tao. Ito ang Kaniyang winika. 5/agawin ko ang tao

    na katula2 ng aking anyo./agawin ko siyang higit na makapangyarihan kaysa iba kong

    nilikha.5 0t ginawa nga Niya ang isang lalaki at isang. babae. Kaniyang binasbasan ang mga

    it at sinabihang magparami sila

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    18/27

    I. Pagtataya:

    !aan matatagpuan ang paksang pangungusap6 0no ang paksang pangungusap6

    Laging pinaghihiwalay ng Diyos ang mabuti at masama. /inagawa niya ito sa isang tak2ang

    panahon. 0ng mga mabuti at masama ay laging magka)agapay sa mun2o katula2 2in ng palay at

    2amo gaya ng pag)sunog ng Diyos sa masasamang 2amo sa mun2o. Itinatago ng magsasaka angpalay na kaniyang inani at itinatago sa kamalig katula2 2in pagtanggap sa langit ng Diyos sa

    mabubuting kaluluwa.

    . Tak2ang)aralin:

    /awin ang /awain 3)8 ng Magagawa Mo Kaya6 0t /awain 0)B ng kailangan Mo Pa Ba Ito6

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    19/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakasusulat ng sariling impresyon hinggil sa mga ikinikilos ng mga tauhan sa ak2ang binasa.

    Pagpapahalaga: Pagtupad sa pangatlong napagkasunduan

    II. Paksa: Pagsulat ng !ariling Impresyon =inggil sa mga Ikinikilos ng mga Tauhan sa 0k2ang

    Binabasa.

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 88+ ,ikang %ilipino Pagbasa ph. '&')'&9+

    /intong 0klat sa Pagbasa 2. '-

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    0no ang inyong impresyon sa paraan ng pamumuhay o takbo ng kapaligiran noong araw6

    /uhitan kung ito ay tumutukoy sa ngayon at bilugan kung tumutukoy noong araw.'. Natatamnan ang maraming kabukiran ng halaman at gulay.

    *. Maraming gusali ang itinatayo sa kapatagan.

    3. 0ng sibilisasyong ito ay 2ating palayan.

    *. Pagganyak

    Nakakita na ba kayo ng uwak6 0no ang masasabi ninyo sa ibong ito6

    B. Paglalaha2

    Paglalaha2 ng kuwento 40ng 0lamat ng ;wak7 22. '&1 $ '-

    0nong masasabi ninyo kung hin2i kumain ng hayop ang uwak6 Kung naging masunurin

    ang kampon ni Pluto6

    0ng impresyon ang maibibigay ninyo kung bumalik aga2 si uwak sa palasyo6

    #. Paglalahat:

    0no ang impresyon o palagay6

    D. Pagsasanay:

    Basahin ang talata. Isulat ang impresyon sa papel.

    I. Pagtataya:

    Basahin ang talata. Isulat ang lahat ng impresyon o palagay na matatagpuan 2ito.

    Noon pa man 2aw ay masahin na ang mga Pilipino. !ila ay mahilig sa pag2iriwang. Nag2araos

    sila ng makukulay na pista sa iba>t ibang pagkakataon. May sa2yang seremonya sila kung himihingi

    ng masaganang ani sa kanilang bathala. Nagsasaya rin sila upang ipagpasalamat ang tagumpay sa

    pakikipaglaban. !iguro kung kasama nila ako noon isa rin ako sa mga nakiisa sa kanila.

    !ari)saring laro 2aw ang ginaganap sa mga kapistahan. Nagbubuno ang malalakas na lalaki.

    Nakikipagkarera rin yata noon ang mabibilis na binata. 0ng mga babae naman 2aw ay umaawit ng

    matatamis na kantahing bayan sa saliw ng mga katutubong instrumento ng musika.

    . Tak2ang)aralin:Bumasa ng kuwento sa aklatan. Magbigay ng impresyon o palagay samga ikinikilos ng mga

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    20/27

    tauhan.

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakasulat ng katitikan ng isang kapulungang pangklase .

    Pagpapahalaga: #abibigyang halaga ang tungkuling iniatang sa atin.

    II. Paksa: Pagsulat ng Katitikan ng isang Kapulungang Pangklase

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 88+ /intong 0klat sa ,ika 2. ()'*

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    0no ang inyong 2apat gawin kung nais ninyong may mamuno at maging maayos ang

    inyong sili2)aralan at maging ang mga mag)aaral6

    *. Pagganyak

    Paano tayo magiging bahagi sa mga kapulungang pangpaaralan6

    B. Paglalaha2

    Pagbasa ng kalihim sa katitikan ng huling pulong.

    Noong huling biyernes ng Buwan sa ganap na ikatatlo ng hapon tatlumpung magulang ang

    nagpulong para maghalal ng bagong pamunuan. !i /ng. @eyes ay naging pansamantalang taga)

    pangulo at si /ng. Mina bilang pansamantalang kalihim. 0ng resulta ng halalan ay ang mga

    sumusuno2:

    Pangulo QQQQQQQQ./ng. Isabel %erbesPang. Pangulo QQQQQQ/. 0lHre2o inAon

    Kalihim QQQQQQQQ /ng. @uth %uentabella

    Ingat)Oaman QQQQQQ. /ng. Paula 0rayata

    Taga PamayapaQQQQQ.. /. @olan2o Pon?e?a

    0ng pulong ay natapos sa ganap na ika)apat ng hapon

    #. Pagtalakay:

    0no)ano ang pinag)usapan sa pulong6 !inu)sino ang mga nakilahok 2ito6

    D. Paglalahat:

    !a mga kapulungang pangklase paano tayo maaaring maging bahagi nito bilang kasapi6

    ". Pagsasanay:

    =ayaang ipaulit sa mga bata ang nilalaman ng katitikan ng huling pulong.

    I. Pagtataya:

    !agutin ang mga tanong:

    '. Ikaw ay iminumungkahi kalihim ano ang iyong magiging reaksiyon tungkol 2ito6*. !ino ang maaaring magtala ng katitikan sa pulong6

    3. Kaninong /awain ang pakikilahok o pakikisangkot sa pagsasagawa ng proyekto6

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    21/27

    . Tak2ang)aralin:

    !umulat ng isang katitikan na nagpapakita ng pakikilahok ng bawat kasapi sa isang kapulungang

    pampaaralan.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    22/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nasusukat ng liham sa patnugot

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    23/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakasusulat nang isang salaysay sa tulong ng isang balangkas

    Pagpapahalaga: Malasakit sa kapwa sa panahon ng pangangailangan

    II. Paksa: Pagsulat ng Isang !alaysay sa Tulong ng Isang Balangkas

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 89+ /intong 0klat sa ,ika 2. '39)'31

    Kagamitan: tsart larawan ng mag)sasaka nagtitin2a atbp.

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    a. Pagpapakita ng ibat ibang larawan at hayaang magkuwento ang mga bata kung ano ang

    isinasaa2 ng mga larawan.

    ) larawan ng magsasaka larawan ng nagtitin2ab. 0nu)ano ang bahagi ng balangkas6

    *. Pagganyak

    Mahilig ba kayong bumasa ng kwentong galing sa Bibliya6

    B. Paglalaha2

    0. Pagsusuri sa balangkas ng parabulang binasa.

    '. 0ng Pariseo at si =esus

    a. ang pagtatanong ng pariseyo

    b. ang pagpapaliwanag ni =esus

    *. 0ng kwentoni =esus

    a. ang manlalakbay at ang masamang loob'. Pagharang pagnanakaw at paggapos sa manlalakbay

    *. pag)iwan sa 2aan sa sugatang manlalakbay

    b. ang mga nag2aang nakakita sa sugatang manlalakbay

    '. isang pari

    *. isang sa?ristan

    3. isang matulunging lalaki

    '. ang pagtulong ng lalaki

    *. ang pag2ala ng sugatan sa ospital

    #. Paglalahat:

    0no ang kahalagahan ng balangkas sa pagsulat o pagsasalaysay ng isang kwento6

    D. Pagsasanay:Isulat ang kwento 40ng Mahiwagang Kal2ero7 p. '-9)'-1 at gawing patnubay ang balangkas

    na nasa 2. '-1.

    I. Pagtataya:

    /umawa ng kwento ayon sa sumusuno2 na balangkas:

    '. Bakasyona. ,alang pasok ng mga bata

    b. Malayang naglalaro ang mga bata.

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    24/27

    ?. Nagbabakasyon sa mga probinsya.

    *. !i Cuan

    a. Tumutulong sa mga magulang

    b. Nag)aasikaso sa maliit na kapati2

    ?. ;miigi2 at nag)aalaga ng mga hayop2. Mahal ng kaniyang mga magulang at kapati2

    . Tak2ang)aralin:

    /umawa ng sanaysay sa balangkas na ito:

    '. Nagkita ang 2aga at Leon

    a. Kakainin ng leon ang 2aga

    b. Nagmamakaawa ang 2aga

    ?. Pumayag ang leon na 2i)kainin ang 2aga.

    *. Nahuli ang leon ng isang mangangaso

    a. Nakita ng 2aga ang leon

    b. Tinulungan ng 2aga ang leon

    ?. Nagpasalamat ang leon sa 2aga

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    25/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakasusulat ng sariling opinyon na maaaring

    ) katula2 ng may)ak2a) kaiba sa may)ak2a

    Pagpapahalaga: Magbigay ng tamang d!sisyon para sa kabutihan ng nakararami

    II. Paksa: Pagsulat ng !ariling pinyon na Maaaring katula2 ng May)ak2a o Kaiba sa May)

    ak2a.!anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 88+ /intong 0klat sa Pagbasa 2. 1()'83

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan

    0. Panimulang /awain

    '. Balik-aralBilugan ang titik ng mga pangungusap na nagsasabi ng katotohanan.

    a. Ma2ilim ang langit kaya maaaring uulan.

    b. 0ng LuAon ang pinakamalaking isla sa Pilipinas

    ?. !i Pangulong "stra2a ang panglabintatlong pangulo ng Pilipinas

    2. 0ng mun2o ang pinakamalaking planeta.

    *. Pagganyak

    Nakapanoo2 ka nab a ng balagtasan6

    B. Paglalaha2

    '. Pagbasa ng isang balagtasan na nasa 2. 18)1&

    *. 0no ang paksa ng balagtasang binasa60yon sa 2alawang nagtatalo anu)ano nag kahalagahan ng tubig6 Ng kuryente6 Kung ikaw ay

    kasali sa balagtasan ano pa ang mai2arag2ag mong gamit na tubig6 Kuryente6

    #. Paglalahat:

    Kailan masasabi na ang sinabi ay opinyon lamang6

    D. Pagsasanay:

    Magbigay ng pangungusap na nagsasaa2 ng inyong opinyon sa mga sumusuno2 na paksa.

    '. lin2ol 8. presyo ng gasoline

    *. basura sa 2agat 9. Pasko *1

    3. pagkakaroon ng lin2ol

    ". Paglalapat:

    Dugtungan ang mga sumusuno2 ayon sa inyong opinyon:

    '. 0ng palay ay 2i)gaanong nagbunga 2ala marahilQQQ

    *. Mainit ang panahon ngayon kaya maaaring QQ.

    3. !a palagay ko magiging matapang na ang mga pulis sapagkat QQQQ

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    26/27

    I. Pagtataya:

    /umawa ng limang pangungusap na nagpapahayag ng inyong opinyon sa:

    '. Pagtatrabaho sa ibang bansa ng mga Pilipino

    *. !aho2 ng mga manggagawa

    3. Libreng pag)aaral8. @e2 Ti2e

    9. Pagtaas ng presyo ng mga pangunahing bilihin.

    . Tak2ang)aralin:

    Magbigay ng mga opinyon tungkol sa mga sumusuno2 na paksa na ginagamit ang marahil sa

    palagay ko wari ko:

    '. Mga paraan para makatipi2 ng tubig.

    *. Mga 2ahilan ng pagbaha

    3. Mga paraan upang maiwasan ang paghaba

    8. Mga 2ahilan ng sunog

    9. Mga paraan upang maiwasan ang sunog

  • 7/25/2019 Filipino Vi e

    27/27

    FILIPINO VI

    Date: ______________

    I. Layunin

    Nakasusulat nang isang komposisyon tungkol sa isang reaksyon sa binasa.

    Pagpapahalaga: %umawa ng solusyon batay sa wastong impormasyon

    II. Paksa: Pagsulat ng Isang Komposisyon Tungkol sa Isang @eaksyon sa Binasa

    !anggunian: B"#) P"L# Pagsulat ph. 89+ /intong 0klat sa Pagbasa 2. ''3)''8

    Kagamitan: tsart

    III. Pamamaraan0. Panimulang /awain

    '. Balik-aral

    !umulat ng 2alawang linya ng tugma magbasa sa mga tugmang naisulat.

    *. Pagganyak

    0no ang masasabi mo sa sinasabi ni #hairman /or2on sa !BM064Malaki na ang hirap ko hin2i ko maiiwan ang !BM06

    B. Paglalaha2

    '. Pagbasa ng isang maikling kwento na nasa 2. ''')''*.

    *. Bakit nagtungo ang Pangulo at ;nang /inang sa Barangay Kalayaan6

    Paano makatutulong ang pabahay sa mga iskwater6

    !a inyong palagay makatutulong bas a mga iskwater ang pagkawala ng !mokey

    Mountain6 Bakit6

    #. Paglalahat:0no ba ang reaksyon6

    D. Pagsasanay:

    Isulat ang inyong reaksyon tungkol sa 4pagpapatayo ng mga Pabahay para sa mga Iskwater7.

    ". Paglalahat:

    Magbigay ng reaksyon tungkol sa mga pangyayaring nagaganap sa ating bansa.

    Paglaganap ng sakit na Dengue)Heer

    I. Pagtataya:

    Isulat ang inyong reaksyon tungkol sa pagpapasunog sa mga malalaswang babasahin.

    . Tak2ang)aralin:

    Makinig ng balita sa ra2io o sa telebisyon. Magbigay ng reaksyon tungkol sa mga impormasyongnapakinggan. Manghingi rin ng reaksyon sa mga kamag)aral tungkol sa balitang binasa.